A talifi na gaba zamuyi duba mai sauki SH. Wannan abu ne mai sauki Rubutun BASH don shigar da aikace-aikace da yawa suna ɗaukar mahimmanci a cikin Ubuntu da ire-irenta kamar Linux Mint. Tare da Simple SH, kowa da kowa zai iya zaɓar da sauri da shigar da aikace-aikacen da suka fi so akan tsarin Ubuntu.
Kamar yadda sunan sa ya nuna, Simple SH yana da sauƙin shigarwa da amfani. Idan kai malalacin mai gudanarwa ne wanda ke neman hanya mai sauƙi don girka wasu aikace-aikace a yawancin Tsarin Ubuntu, Rubutun SH mai sauƙi zaɓi ne mai kyau. Yana bayar da adadi mai yawa na software da ake buƙata wanda ake buƙata don ayyukan yau da kullun.
Nan gaba zamu ga jerin ayyukan sun hada da a cikin Simple SH kayan aiki. Wadannan sun kasu kashi uku:
Aikace-aikacen SH
Janar kayan aikin tsarin
- Update.sh → Sabunta jerin kafofin.
- Upgrade.sh → Haɓaka dukkan fakiti akan tsarin.
- Indicator.sh → Shigar da tsarin alamar kayan aiki.
- Ohmyzsh.sh → Shigar oh-my-zsh.
- Phonegap.sh → Shigar da kundin waya, mahaliccin aikace-aikacen wayar hannu.
- Prezto.sh → Shigar da Prezto (na Zsh).
- Vim.sh → Shigar da Editan Vim.
Aikace-aikacen sabar
- Ajenti.sh → Shigar da kwamitin gudanarwa na Ajenti.
- Lamp.sh → Shigar Fitila
- N98.sh → Shigar da kayan aikin n98 na magerun na masu haɓaka Magento.
- Nginx.sh → Shigar LEMP.
- Wpcli.sh → Shigar da WP CLI, layin umarnin layin WordPress
Aikace-aikacen Desktop
- Atom.sh → Shigar da editan Atom.
- Brackets.sh → Shigar da editan Brackets.
- Chrome.sh → Shigar da burauzar yanar gizon Chrome.
- Composer.sh → Shigar da mawaki.
- Digikam.sh → Shigar da Digikam.
- Dropbox.sh → Shigar da Dropbox.
- Firefoxdev.sh → Shigar da Firefox Developer Edition.
- Gimp.sh → Shigar Gimp.
- Googledrive.sh → Shigar da Google Drive.
- Musique.sh → Sanya Musique Player.
- Phpstorm-10.sh → Shigar da sigar PHPStorm 10.xx
- Phpstorm-9.sh → Shigar da sigar PHPStorm 9.xx
- Phpstorm.sh → Shigar da sigar PHPStorm 8.xx
- Pycharm-pro.sh → Shigar da Professionalwararren Professionalwararrun PyCharm.
- Pycharm.sh → Shigar da fitowar al'umma ta PyCharm.
- Rubymine.sh → Shigar RubyMine.
- Spotify.sh → Shigar da Spotify.
- Sublimetext.sh → Shigar da Edita mai ɗaukaka 3 edita.
- Terminator.sh → Shigar da Terminator.
Dole ne in faɗi cewa ban gwada duk aikace-aikacen ba, amma waɗanda na gwada na yi aiki daidai da zarar an girka. Idan wani yana tunanin wani muhimmin app ya ɓace, zaku iya aika buƙata zuwa ga mai haɓaka ta Shafin hukuma GitHub.
Sauƙaƙe SH akan Ubuntu
Za mu iya girka Simple SH ta amfani da Wget ko Curl. Idan bakada ɗayan waɗannan kayan aikin, zaka iya girka ko ɗaya daga cikinsu. Don yin wannan, kawai kuna buɗe tashar (Ctrl + Alt + T) kuma rubuta umarnin mai zuwa:
sudo apt-get install wget curl
Amfani da Wget
Gudun waɗannan umarni masu zuwa, ɗaya bayan ɗaya, zuwa samu Simple SH ta amfani da Wget:
wget -qO- -O simplesh.zip https://github.com/rafaelstz/simplesh/archive/master.zip unzip simplesh.zip && rm simplesh.zip
Amfani da Curl
Gudun waɗannan umarni masu zuwa, ɗaya bayan ɗaya, zuwa sami Simple SH ta amfani da Curl:
curl -L https://github.com/rafaelstz/simplesh/archive/master.zip -o simplesh.zip unzip simplesh.zip && rm simplesh.zip
Duk wani zaɓi da kuka yi amfani da shi, don gamawa za mu je babban fayil ɗin da aka ciro fayil ɗin kuma za mu samu kawai gudu Simple SH kamar yadda aka nuna a cikin masu zuwa:
cd simplesh-master/ bash simple.sh
Shigar da aikace-aikace a Ubuntu ta amfani da Simple SH
Da zarar kun fara Rubutun SH mai sauƙi tare da umarnin «bash sauki.sh«, Duk wadatar umarni da aikace-aikace za'a nuna su. Don amfani da shi ba za mu sami fiye da haka ba rubuta sunan aikace-aikacen cewa muna so mu girka kuma danna maballin Shigar da farawa. Misali, shigar atom, zamu rubuta atom.sh.
Rubutun za ta ƙara tushen tushen software ta atomatik kuma shigar da zaɓin aikace-aikacen.
para sabunta jerin font, za mu rubuta mai zuwa kuma latsa Shigar:
update.sh
para sabunta duk kunshin tsarin, zamu rubuta:
upgrade.sh
Ka tuna cewa wannan rubutun ba cikakke mai ma'amala ba. Dole ne mu shigar da kalmar wucewa lokacin da ake bukata.
Misali, a ce muna so saita sabar LAMP. Don yin wannan, zamu rubuta:
lamp.sh
Wannan zai girka cikakken LAMP (Apache, MySQL, PHP da phpMyAdmin) akan tsarin mu na Ubuntu.
A wannan yanayin, dole ne mu buga kalmar sirri don mai amfani da tushen MySQL da kalmar shiga ta phpmyadmin, kuma zaɓi sabar yanar gizo don daidaita phpMyAdmin, da dai sauransu.
Hakanan, zamu iya shigar da sauran aikace-aikacen kuma. Bayan kowane shigarwa dole ne mu sake ƙaddamar da rubutun don shigar da wasu aikace-aikacen, tunda zai rufe kanta. Idan kana son fita daga tsarin kafin girka komai, zamuyi hakan ne kawai latsa «e» don fita Simple SH.