Shin kuna kan sigar LTS ta baya ta sigar studio ta Ubuntu kuma ba za ku iya sabuntawa zuwa na baya ba? Ba kai kaɗai ba. Kamar yadda aka bayyana a sashin shafinsa, akwai masu amfani da yawa waɗanda, lokacin ƙoƙarin lodawa zuwa Ubuntu Studio 24.04 Tun daga 22.04/XNUMX, ba su iya yin tsalle ba. Da alama matsalar tana da alaƙa da rikici tsakanin PipeWire da PulseAudio, sabar sauti da ake amfani da su a cikin LTS ɗaya da ɗayan.
Yawancin lokaci ana yin sauye-sauye don mafi kyau, amma wani lokacin su ne tushen waɗannan matsalolin. Hakanan yana iya zama da alaƙa da tsallen da aka yi niyya daga wannan sigar LTS zuwa wani: yayin da nau'ikan na yau da kullun ko na "wuri na wucin gadi" ke aikawa kowane wata shida, idan muna son yin tsalle tsakanin LTSs zai faru a cikin tsawon shekaru biyu. Ƙarin sabuntawa mai tsanani wanda, yayin da yake gaskiya ne cewa yana jira na ɗan lokaci don kunna shi, kuma gaskiya ne cewa canjin zai iya zama babba.
PipeWire da PulseAudio, rikici a cikin Ubuntu Studio 24.04 da 22.04
Masu amfani da abin ya shafa za su iya ba da rahoton kwaro akan shafin kwaro 2078639, akwai a cikin Launchpad na aikin. Suna kuma bibiyar 2078608da kuma 2079817, barin wasu da yawa waɗanda suka bayyana kamar kwafi. Amma wannan ba zai magance matsalar ba.
Abun shine, don yawancin dandano na Ubuntu akan 24.04, ra'ayin shine PipeWire don maye gurbin PulseAudio azaman sabar saƙo na farko, kuma dole ne a tilasta tsohon ya shigar. Masu haɓaka sigar studio ta Ubuntu sun so su yi shi daban: za su yi amfani da PipeWire ta tsohuwa, amma ana iya amfani da PulseAudio idan mai amfani yana son kiyaye sabar na gargajiya. Wannan yana nufin PipeWire dole ne ya zama abin dogaro mai laushi maimakon mai wahala domin a iya cire shi ta hanyar metapackages ba tare da keta tsarin gaba ɗaya ba.
A ƙarshe, wannan ya sa software ɗin da ta warware abubuwan sabuntawa ta rikice lokacin da ake ƙididdige yadda ake yin sabuntawa, kuma matsalar ita ce. Ubuntu Studio a halin yanzu yana aiki tare da Ƙungiyar Gidauniyar Ubuntu don ƙoƙarin samun ubuntu-release-upgrader tilasta shigar da PipeWire don Ubuntu Stuio ba tare da tsarin aiki da ke buƙatar dogaro mai ƙarfi akan PipeWire ba.
Wataƙila ba zai yiwu ba
Yana yiwuwa kuma har ma matsalar mai yiwuwa ba ta da mafita. Idan wannan ya ƙare zama lamarin, akwai yuwuwar rashin tallafawa sabuntawa daga Ubuntu Studio 22.04 zuwa Ubuntu Studio 24.04. Sauran zaɓin zai kasance don ƙirƙirar dogaro mai ƙarfi ko wuya daga PipeWire, don haka kawar da yiwuwar komawa zuwa PulseAudio.
A bisa ka'ida, Ina ba da shawarar shigarwa daga karce. Sabuntawa shine mafi sauƙi, amma wani lokacin kurakurai suna shiga. Ta hanyar shigar da tsarin aiki daga karce muna tabbatar da cewa komai zai yi aiki kamar yadda aka tsara.
Canjin matsala na biyu a cikin ƴan shekaru
Da wannan za su kasance sau biyu matsala canje-canje Ubuntu Studio ya samu a cikin 'yan shekaru. A 2020 sun yanke shawara canza daga Xfce zuwa KDE, ra'ayin cewa ko da tabbataccen mai amfani da KDE yana da rauni. Ee, KDE yana ba da kyakkyawan aiki kuma shine tebur ɗin da na fi so, kuma a, na fi son shi, amma dacewa da baya ya lalace. Sabili da haka, dole ne a aiwatar da shigarwa daga karce, kuma idan akwai ayyuka masu mahimmanci a kan rumbun kwamfutarka, ko dai an ɗora shi bayan ajiyar ajiya ko duk abin da ya ɓace.
Yanzu wannan canji ya zo ga PipeWire, wanda, yayin da yake gaskiya ne cewa kallon gaba ne da kuma mataki mai ma'ana, kuma yana haifar da ciwon kai ga masu amfani da Ubuntu Studio.
Don duba gefen haske na abubuwa, an riga an yi canje-canje biyu, kuma ba zan iya tunanin kashi na uku da zai iya sake dame ni ba. Akwai lokutan da ba shi da sauƙi a ci gaba, kuma wannan wani abu ne da za mu gani a cikin Rarraba Sakin Rolling kamar Arch Linux.
Idan an shafe ku, muna fatan cewa komai ya warware nan ba da jimawa ba kuma zaku iya ci gaba da jin daɗin daɗin da kuka fi so na Ubuntu.